ประวัติการเกิดขึ้นของเกาะทะลุ (ฉบับนิทานพื้นบ้าน)
แต่เดิมตามตำนานนั้นเกาะทะลุไม่ได้มีรูทะลุแบบในปัจจุบัน แต่มันเกิดขึ้นจากน้ำมือของตาม่องล่ายที่ได้ขว้างสากไปโดนเกาะลูกนี้และกลายเป็นเกาะทะลุดังเช่นในปัจจุบัน
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1420965035/cover-sadoodta_1942.jpg)
เรื่องมันเกิดขึ้นจากที่นี่
จุดเริ่มต้อนของเรื่องมันเริ่มที่หมู่บ้านอ่าวน้อย อำเภอเมือง จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ มีบ้านหลังหนึ่ง อยู่กันสามคนพ่อ แม่ ลูก พ่อชื่อม่องล่าย ชาวบ้านเรียกกันว่าตาม่องล่าย แม่ชื่อแม่รำพึง และมีลูกสาวชื่อ นางยมโดย ความงามและความดีของนางรำพึง เลื่องลืออยู่ในหมู่ชาวประมงและพ่อค้าวานิช ที่เคยเข้ามาค้าขายในอ่าวน้อย
ขณะเดียวกัน หมู่บ้านแห่งหนึ่งในเขตเมืองเพชรบุรี มีเจ้าเมืองปกครองด้วยความร่มเย็น มีลูกชายรูปงามชื่อ เจ้าลาย ได้ยินกิตติศัพท์ความงามของนางยมโดย จึงคิดอุบายเพื่อชมความงามของนาง จึงได้ปลอมตัวเป็นชาวประมงล่องเรือจากเพชรบุรีมาขายปลาถึงหมู่บ้านอ่าวน้อย และได้ทำความรู้จักนางรำพึง ด้วยความขยันขันแข็งสุภาพอ่อนน้อมของเจ้าลาย ทำให้นางรำพึงยินดีให้เจ้าลายสนิทสนมกับนางยมโดยบุตรสาวอย่างเต็มใจ ส่วนตาม่องล่ายเองไม่ถูกชะตา จึงหวงลูกสาวและพยายามขัดขวางเจ้าลายทุกวิถีทาง
ความรักของคนทั้งสองเริ่มมีอุปสรรคมากขึ้น เมื่อมีเรือสำเภาจีนเข้ามาค้าขาย และได้จอดทอดสมอเรือที่บริเวณหน้าบ้านตาม่องล่ายในอ่าวน้อย เจ้าของเรือคือ เจ้ากรุงจีน ซึ่งได้ยินกิตติศัพท์ความงามของนางยมโดย จึงพยายามตีสนิทกับตาม่องล่ายได้สำเร็จ แต่นางรำพึงนั้นไม่พอใจ ไม่ได้เห็นว่าเจ้ากรุงจีนจะดีไปกว่าเจ้าลาย ยายรำพึงกับตาม่องล่าย มักมีปากเสียงกันด้วยเรื่องนี้อยู่เสมอ
ต่อมาวันหนึ่ง เมื่อเจ้าลายส่งผู้ใหญ่มาสู่ขอนางยมโดย จากยายรำพึง ยายรำพึงได้รับขันหมากเจ้าลาย โดยไม่ให้ตาม่องล่ายรู้ และในวันเดียวกันนั้นเองเจ้ากรุงจีนก้ได้ยกขบวนมาสู่ขอนางยม โดยจากตาม่องล่ายเช่นกัน แต่ตาม่องล่ายก็ไม่ให้ยายรำพึงรู้
เมื่อขบวนขันหมากของทั้งสองฝ่ายยกเข้ามา โดยที่ทางเจ้ากรุงจีนยกเข้ามาทางด้านใต้ของอ่าวน้อย ส่วนขบวนขันหมากของเจ้า ลายยกเข้ามาทางด้านเหนือของอ่าวน้อย สร้างความตกตะลึงของทุกฝ่าย สองผัวเมียตาม่องล่ายและนางรำพึงต่างก็ทะเลาะกันอย่างรุนแรง และต่างก็ใช้ข้าวของขว้างปาเข้าใส่กัน จนกลายเป็นตำนานของสถานที่ต่าง ๆ สืบมาคือ
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1420965035/ppt5(1).jpg)
เขาล้อมหมวก
ยายรำพึงฉวยหมวกใบหนึ่ง ขว้างไปยังตามม่องล่าย แต่ตาม่องลายหลบทันหมวกจึงลอยไปตกบริเวณอ่าวเกาะหลัก หรืออ่าวประจวบ ฯ กลายเป็นเขาล้อมหมวก
ฝ่ายตาม่องล่ายคว้ากระบุงขว้างไปที่ยายรำพึงแต่ไม่ถูก กระบุงเลยตกทะเลลอยไปทางทิศตะวันออก กลายเป็นเกาะกระบุง ในจังหวัดตราด
ยายรำพึงเอางอบขว้างไป งอบลอยไปตกกลายเป็น แหลมงอบ ในจังหวัดจันทบุรี
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1420965035/photo_p10[1].jpg)
สากตาม่องล่ายนี่ใหญ่จริงๆ !!
ตาม่องล่ายคว้าสากตำข้าวขว้างยายรำพึง สากลอยไปเกาะลูกหนึ่งกลางทะเล เกาะจึงเป็นรูทะลุ กลายเป็นเกาะทะลุ ในอำเภอบางสะพานน้อย ส่วนสากลอยไปตกกลางทะเลกลายเป็น เกาะสาก ในจังหวัดตราด
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1420965035/M12454647-10.jpg)
เขาขันหมาก
บรรดาขันหมากที่ตาม่องล่ายขว้างไปได้กลายเป็นเขาขันหมาก หรือเขาสามร้อยยอด ในกิ่งอำเภอสามร้อยยอด
ขนมจีนกลายเป็นสาหร่ายทะเล หมากพลูกลายเป็น หอยมวนพลู กระจกนางยมโดยลอยไปติดบนเขาเป็น เขาช่องกระจก จานกลายเป็นเกาะจาน ตะเกียบกลายเป็นเขาตะเกียบ แก้วแหวนเงินทองทับทิม กลายเป็นเปลือกหอยรูปร่างสวยงาม เหมือนเพชรพลอย ทับทิม อยู่ตามชายหาด ปูทอดกลายเป็น ปูหิน หอยสังข์ที่ใช้ในพิธีแต่งงานก็มาตกที่เกาะสังข์ อำเภอบางสะพานน้อย จังหวัดประจวบ
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1420965035/E7883809-10.jpg)
เกาะนมสาว
ส่วนตาม่องล่ายหันมาเห็นนางยมโดยซึ่งเป็นต้นเหตุ จึงจับลูกสาวฉีกออกเป็นสองซีก ซีกหนึ่งขว้างไปทางบ้านเจ้าลายทางเหนือ ตกลงกลายเป็นเขานมสาว อยู่บริเวณชายทะเลบ้านบางปู กิ่งอำเภอสามร้อยยอด อีกซีกหนึ่งขว้างไปทางเมืองเจ้ากรุงจีน ทางด้านทิศตะวันออกกลายเป็น เกาะนมสาว ในจังหวัดจันทบุรี
เจ้าลายเสียใจจึงเดินทางกลับบ้านและตรอมใจตาย กลายเป็นเขาเจ้าลาย ในอำเภอชะอำ จังหวัดเพชรบุรี
ด้วยความเสียใจ ยายรำพึงเดินซมซานไปนอนรำพึง ถึงเคราะห์กรรมของครอบครัวตน และตรอมใจตายจนกลายเป็น เขาแม่รำพึง ในอำเภอบางสะพาน
ส่วนตาม่องล่ายเสียใจไปนั่งดื่มเหล้าอยู่ที่เชิงเขา ริมทะเลจนตายกลายเป็นเขาตาม่องล่าย ที่หมู่บ้านอ่าวน้อย อำเภอเมือง จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งในปัจจุบันบรรดาชาวประมงในจังหวัดประจวบ ล้วนนับถือตาม่องล่ายจึงได้สร้างศาลไว้ให้ที่เขาตาม่องล่าย
และนี่คือตำนานเกาะทะลุ และเกาะต่างๆในทะเลอ่าวไทยที่เล่าขานสืบทอดกันมา และจะเล่าขานสืบต่อกันไปอีกนานแสนนาน