![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/bangburd1.JPG)
หาดบางเบิด ตั้งอยู่ที่บ้านบางเบิด ตำบลทรายทอง ลักษณะเป็นโค้งอ่าวความยาว 14 กิโลเมตร ชายหาดสะอาด ทรายเนียนสีน้ำตาลแดง มีภูเขาหินปิดหัวอ่าวเรียกว่าเขาบางเบิด เป็นสัญลักษณ์ประจำอ่าวบางเบิด เป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่ของจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และจังหวัดชุมพร ซึ่งยังคงความเป็นธรรมชาติและคงคุณค่าทางประวัติศาสตร์อีกด้วย
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/265691407_4432574046854440_9072252753775682086_n.jpg)
ในปัจจุบันหาดบางเบิดมีชื่อเสียงเนื่องจากเป็นจุดเล่นเซิร์ฟที่ดีที่สุดอีกแหน่งหนึ่งในอ่าวไทย มีโรงเรียนสอนเซิร์ฟ ทำให้มีนักเซิร์ฟเข้ามาทำกิจกรรมเล่นเซิร์ฟกันมากขึ้น
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/SAM_2167.JPG)
( ตื่นเช้าเดินออกมาจากบางเบิดรีสอร์ท มองไปทางทะเลก็จะเห็นเขาบางเบิด สัญลักษณ์ประจำอ่าวบางเบิด คู่กับพระอาทิตย์สวยไปอีกแบบ )
บ้านบางเบิด เดิมชื่อ “บ้านคลองอ้อ” เรียกตามชื่อ “คลองอ้อ” ซึ่งเป็นคลองที่มีต้นอ้อขึ้นอยู่เป็นจำนวนมาก ชาวบ้านที่ทำการเกษตรในสมัยก่อนก็ต้องมาหาบน้ำจากที่นี่ไปใช้ เป็นคลองน้ำสายหลักของหมู่บ้านที่ใช้ในครัวเรือนและให้วัวควายได้ดื่มกิน แต่ในปัจจุบันลำคลองนี้ได้ถูกทับถมหมดแล้ว โดยชาวบ้านส่วนใหญ่ในบางเบิดได้เปลี่ยนจากอาชีพเกษตรกรรมมาประกอบอาชีพชาวประมง
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/IMG_4261.jpg)
(ตกเย็นก็ออกมาเล่นน้ำทะเล หรือจะพายเรือคายัคเล่นรับลมพัดสบายๆ ชิลๆ ทรายนุ่มๆ ได้ลองสักครั้งจะติดใจ)
บ้านบางเบิด มาจากชื่อภูเขา “เบิด” ซึ่งเป็นภูเขาที่เป็นสัญลักษณ์ของหมู่บ้านและยื่นลงไปในทะเลครึ่งลูก ในสมัยคงครามโลก ได้มีลูกระเบิดจากการสู้รบมาตกที่บางเบิดมากที่สุด ทั้งแบบที่ระเบิดและลูกที่ด้าน ชาวบ้านจึงได้เรียกชื่อว่า “เขาเบิด” ติดต่อกันมาเป็นเวลานาน ซึ่งบนเขาบางเบิดเป็นอีกสถานที่หนึ่งที่นักท่องเที่ยวที่ชอบแนวผจญภัยปีนขึ้นไปตะลุยเพื่อเก็บภาพโค้งอ่าวบางเบิด และยังมีถ้ำบางเบิดที่มีหินงอกหินย้อยสวยงาม
![หาดบางเบิดอีกมุมหนึ่ง](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/TravelPics[1].jpg)
ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 บางเบิดมีชื่อเสียงในเรื่องแตงโมบางเบิดซึ่งมีผลใหญ่ หนักหลายสิบกิโลกรัม รสชาติหวานกรอบ เป็นแตงโมพันธ์ Tom Watson จากประเทศอเมริกา ซึ่งแตงโมที่ขายอยู่ตามตลาดในสมัยนั้น เป็นแตงโมจากทางฝั่งตะวันออก เช่นทางจังหวัดตราด เป็นแตงโมที่คุณภาพผิดกันมาก ไม่หวาน ไม่กรอบ เวลาจะทานต้องใส่น้ำตาลช่วยจึงจะหวานที่ปลูกในไร่ของ ม.จ.สิทธิพร กฤดากร พระบิดาแห่งการเกษตร เจ้าของวลีที่ว่า “เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง”
![หาดทรายขาวๆ](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/b2-s[1].jpg)
หม่อมเจ้าสิทธิพร กฤดากร ได้เข้ามาสร้างฟาร์มที่บางเบิด และปลูกแตงโม พันธุ์ที่ชาวบ้านเรียกกันว่า “แตงโมบางเบิด” ซึ่งมีรสชาติที่หวานอร่อยกว่าแตงโมทั่วไป ทรงปลูกต้นปาล์มต้นแรงของประเทศไทย และทรงนำเข้ารถไถคันแรกของประเทศไทยอีกด้วย ในขณะที่หม่อมเจ้าสิทธิพร กฤดากร เข้ามาก่อตั้งฟาร์มที่บางเบิดนั้น บริเวณบ้านบางเบิด มีครอบครัวชาวบ้านอาศัยอยู่ 2-3 ครอบครัว เป็นหมู่บ้านเล็ก ๆ หลังจากที่หม่อมเจ้าสิทธิพร กฤดากร ได้เข้ามาสร้างฟาร์มที่บางเบิด ได้มีผู้ติดตามเข้ามาทำงานในฟาร์ม จากจังหวัดชุมพร และบ้านฝั่งแดง หมู่ที่ 4 เดินทางเข้ามาทำงานในฟาร์ม และจับจองที่ดินในบริเวณใกล้เคียงมากขึ้น ขยายหมู่บ้านออก มาเรื่อย ๆ และแยกเป็นหมู่บ้านฝั่งแดง หมู่ที่ 4 และบ้านบางเบิด หมู่ที่ 5 ตำบลทรายทอง
![พระอาทิตย์คู่กับเรือประมง](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/E8414964-23[1].jpg)
ซึ่งปัจจุบัน ทางองค์การบริหารส่วนจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ได้ทำการสำรวจและสร้างเส้นทางเดินป่าสำรวจธรรมชาติบนเขาบางเบิดไว้ เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้เดินชมความอุดมสมบูรณ์ของพืชป่านานาชนิด และยังมีค่างแว่น ปูไก่หรือที่ชาวบ้านเรียกกันว่าปูราชานี และที่สำคัญยังมีนกเงือกซึ่งเป็นตัวบ่งบอกความอุดมสมบูรณ์อีกด้วย
![](https://www.bangburdtour.com/images/column_1257825603/271156250_4528259250619252_769384489995669751_n.jpg)
ปัจจุบันหาดบางเบิดได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวอย่างมากมาย รวมทั้งในโลกออนไลน์ อย่างเช่นเว็บไซต์ พันทิพย์ หรือ pantip.com ก็ได้มีการรีวิวสถานที่องเที่ยวกันมากยิ่งขึ้น ซึ่งนักท่องเที่ยวสามารถคลิกชมรีวิวบรรยากาศของหาดบางเบิดและความคิดเห็นของนักท่องเที่ยวกลุ่มอื่นๆ เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจเพื่อมาเที่ยวที่บางเบิดได้ครับ